Nội dung hỏi đáp, trả lời bạn đọc

Trả lời ông/bà Hà Quế Sơn về việc:

Chế độ Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm thất nghiệp.

Hỏi:

Kính gửi BHXH thành phố Đà Nẵng. Tôi sinh năm 1973 và làm trong ngành giáo dục. Tôi đóng BHXH từ tháng 9 năm 1994 đến tháng 9 năm 2018 được 24 năm. (Trong đó có 20 năm công tác vùng khó khăn 0,7 còn lại 4 năm vùng thuận lợi) nay vì quản lí thực hiện sai quy định của nhà nước nên buộc thôi việc.

Cho tôi hỏi khi buộc thội việc thì chế độ BHXH, BH thất nghiệp của tôi có giải quyết một lần được hay không? có hướng giải quyết nào khác để tôi có lợi không? mong quý BHXH thành phố giải đáp. Xin cảm ơn.

 

Trả lời:

1. Về chế độ Bảo hiểm xã hội: Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định về  bảo hiểm xã hội một lần như sau:

"1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo him xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế";

Nếu Bạn thuộc một trong các trường a, b, c, d nêu trên và có nhu cầu thì Bạn đủ điều kiện để thanh toán chế độ BHXH một lần, Bạn liên hệ với cơ quan Bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi Bạn cư trú để nộp hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH một lần.

Tuy nhiên, theo thông tin Bạn cung cấp thì Bạn có 24 năm đóng BHXH (trên 20 năm) và Bạn bị buộc thôi việc do vi phạm công tác quản lý (không phải nghỉ việc vì lý do sức khỏe hoặc ra nước ngoài định cư), vì vậy Bạn không thuộc đối tượng nghỉ hưởng chế độ BHXH một lần.

2. Về chế độ Bảo hiểm thất nghiệp: Theo quy định của Luật Việc làm thì không có chế độ Bảo hiểm thất nghiệp một lần.

Về trợ cấp thất nghiệp: Điều 49 Luật Việc làm quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

"Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này (Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc không xác định thời hạn; Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc xác định thời hạn); đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này (Hp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng);

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết. "

Nếu Bạn đảm bảo các điều kiện theo quy định nêu trên thì Bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn cần liên hệ trực tiếp với Trung tâm dịch vụ việc làm thành phố, là cơ quan có thẩm quyền để xem xét giải quyết cụ thể.

3. Ngoài ra, về chế độ BHXH liên quan: Thời gian đóng BHXH của Bạn được bảo lưu, theo thông tin Bạn cung cấp: Bạn có 20 năm làm việc ở vùng có phụ cấp khu vực 0,7, vì vậy Bạn sẽ được hưởng chế độ hưu trí khi tròn 55 tuổi, hoặc có thể nghỉ hưu trước tuổi khi tròn 50 tuổi và được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh, thành phố giám định sức khỏe và kết luận Bạn mất khả năng lao động 81% trở lên./.